SiamBoots Community
กุมภาพันธ์ 28, 2020, 09:37:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
bathmate
ข่าว:

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช้าดีกว่าไม่มา! Review+(หลังใช้งาน)-Nike Magista Opus FG(WC)  (อ่าน 9068 ครั้ง)
Draco*[1][2]
Mercurial SuperFly
*

Chelsea Chelsea !!

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 09:51:01 AM »

สวัสดีครับชาว Siamboots ห่างหายไปจากการรีวิวรองเท้าอยู่นานมากครับ

ไม่รู้ว่าจะช้าไปหรือเปล่าสำหรับข้อมูลที่ผมอยากนำเสนอกับเจ้ารองเท้า Magista Opus ตัวนี้

แต่ส่วนตัวผมเองก็เพิ่งมีโอกาสได้ครอบครองเจ้าCreate Attackตัวล่าสุดของค่าย Nike นี้เอง(แต่ไม่ใช่สีล่าสุด)   Lips Sealed

เพื่อนๆ คงได้อ่านบทรีวิวจากทางWeb,จากสื่อต่างประเทศ แต่ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยได้เห็นคลิป

รีวิวที่เป็นของคนไทยสำหรับเจ้าตัวนี้เลยอยากแชร์ประสบการณ์ให้ทุกๆคนได้ฟังน่ะครับ 
Roll Eyes

Grinรีวิวหลังการใช้งานอยู่Commentล่างๆหน้า1น่ะครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/watch?v=9u2Z2pwDSYY" target="_blank">https://www.youtube.com/v/watch?v=9u2Z2pwDSYY</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 12:33:33 AM โดย Draco*[1][2] » บันทึกการเข้า

SiamBoots Community
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 09:51:01 AM »

"ผู้ให้การสนับสนุนเว็บไซด์"
(สนใจโฆษณาตำแหน่งนี้ ติดต่อทาง pm)

Oat_tero
Mercurial Vapor
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 04:00:06 PM »

Embarrassed มาติดตามครับ
Momiao10
Mercurial Veloce DF
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 05:25:24 PM »

ชิ่อคลิปน่าจะมีภาษาไทยด้วยนะครับ บางคนจะหาไม่เจอ แต่คลิปเยี่ยมเลยครับ Grin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 10:00:47 PM »

ขอบคุณสำหรับคำติชมน่ะครับ Cheesy

CCLand
Mercurial Veloce
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 03:34:00 PM »

เวิกๆครับ  Grin
mambo007
Mercurial Vortex Jr.
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 01:55:53 AM »

คลิปดูไม่ได้อะครับ กำลังหารีวิวดูอยู่พอดี กำลังคิดจะซื้อครับ
Oat_tero
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 05:57:44 PM »

คลิปดูไม่ได้อะครับ กำลังหารีวิวดูอยู่พอดี กำลังคิดจะซื้อครับ
คลิปดูได้นะครับ Huh? อาจเป็นที่เนตรึเปล่าลองกดรีเฟรชใหม่อีกทีครับ ไม่งั้นตามไปดูใน youtube กดที่ชื่อลิ้งใน คลิปเลย Grin
mambo007
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:06:42 PM »

เปิดได้ละครับ ช่วยรีวิวหลังใช้งานได้ไหมครับว่าใช้แล้วเป็นไง ไซส์ควรเพิ่มไหม มันขยายหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 02:11:38 PM »

เวิกๆครับ  Grin

ขอบคุณมากๆน่ะครับ  Cheesy

คลิปดูได้นะครับ Huh? อาจเป็นที่เนตรึเปล่าลองกดรีเฟรชใหม่อีกทีครับ ไม่งั้นตามไปดูใน youtube กดที่ชื่อลิ้งใน คลิปเลย Grin

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้เลย Smiley

เปิดได้ละครับ ช่วยรีวิวหลังใช้งานได้ไหมครับว่าใช้แล้วเป็นไง ไซส์ควรเพิ่มไหม มันขยายหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ

ได้เลยครับ เด๋วขอเวลาอีกสักหน่อยน่ะครับ จะมาเขียนบทความหลังการใช้งาน ประมาณ  7สัปดาห์น่ะครับ

ขอบคุณทุกคนมากๆสำหรับการติดตามน่ะครับ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 12:28:23 AM »

สวัสดีอีกครั้งน่ะครับ เพื่อนๆ ชาว Siamboots

หวังว่าเพื่อนๆ คงชอบ คลิปการรีวิวเจ้า Magista Opus FG ของผมน่ะครับ

วันนี้จะมารีวิวความรู้สึกหลังจากใช้งานเพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้เพื่อนๆที่สนใจ

ว่าจะโดนไม่โดนเสียตังในประเป๋าหรือจะมีตังเก็บอยู่ในบัญชีต่อไป

ไปดูกันเลยดีกว่าครับ  Roll Eyes

1.Design

สำหรับหน้าตาของเข้า Magista Opus คงต้องใช้ประโยคที่ว่า"นานาจิตตัง"บางคนอาจจะชอบบางคนอาจจะไม่ชอบคงต้องอยู่ที่พิจารณญาณ
ของแต่ล่ะคนทัศนคติที่แตกต่างกันไป  สำหรับตัวผมเองแล้วผมคิดว่าการออกแบบมีความลงตัวในระดับหนึ่งแต่ก็ยังไม่มีจุดที่น่าสนใจจนเป็นที่น่าจดจำ
เท่าไหร่นักถ้าเทียบกับซีรีย์อื่นๆที่มีการทำตลาดมาอย่างยาวนานมีรูปแบบหรือหน้าตาที่แค่มองผ่านจอTVเพียงแว่บแรกก็สามารถบอกได้ว่านี้คือ
รองเท้ารุ่นอะไร ซีรีย์อะไร เช่น Adidas Predator,Nike Mercurial เป็นต้น แต่ถ้ามองอีกมุมนึง Magista ก็ถือว่าเป็นรองเท้า
Line ใหม่ที่เพิ่งคลอดออกมาได้ไม่นานเท่าไหร่นักคงต้องมีการ ยกเครื่อง หรือ Reboots ใหม่ในเวอร์ชั่นต่อๆไป ให้เราได้ติดตามและเสียเงินในที่สุด 
สำหรับสีเปิดตัว(Volt/Hyper Pink)ถือว่ามีความสวยและลงตัวเป็นอย่างมากสำหรับคนที่ชอบรองเท้าสีแสบตาๆแบบนี้ แต่จริงๆส่วนตัวผมชอบสี
(Black/Volt/Hyper Punch)มากกว่าแต่เห็นสีใหม่ที่เป็นสีส้มออกมาแล้วก็จัดว่าโดนใจไม่น้อยเลยทีเดียว

4/5  คะแนน
(ไนกี้น่าจะออกแบบให้มีความสนใจมากกว่านี้อีกนิ้ดสสสสส์นึง Kiss)

2.Comfort & Fit

ความสบายในการสวมใส่ของOpus ถือว่าทำได้น่าประทับใจเป็นอย่างมากสำหรับรองเท้าหนังสังเคราะห์เนื่องด้วย Nike เลือกใช้ Kanga  Liteเป็นตัวชูโรงในส่วนของUpper
ทำให้มีความยืดหยุ่นและกระชับเป็นอย่างมากสามารถเข้ากับรูปเท้าของผู้สวมใส่ได้เป็นอย่างดีในตอนแรกผมคิดว่าOpusต้องเป็นรองเท้าที่เหมาะกับคนเท้าเรียวมากกว่าเพราะ
ด้วยรูปทรงที่ดูเรียวยาวของBodyรองเท้าแต่เมื่อผมได้สัมผัสสวมใส่กลับไม่น่าเชื่อว่ามันจะให้ความสบายที่เหนือความคาดหมายด้านกว้างที่กำลังดีไม่บีบเท้าของผมจนมากเกินไป
ในส่วนของการออกแบบลิ้นให้เชื่อมกับตัวรองเท้าก็ทำให้เกิดข้อดีในเรื่องของความกระชับทำให้ลิ้นของรองเท้านั้นไม่ขยับหรือเคลื่อนไหวในขณะที่เราเคลื่อนที่เวลาเล่นฟุตบอลและ
ยังทำให้บริเวณสันเท้า-แนวร้อยเชือกมีพื้นที่ในการสัมผัสฟุตบอลมากขึ้น ถ้าเทียบความเป็นมิตรต่อเท้าผู้สวมใส่แล้ว Opus ใส่สบายมากกว่า Tiempo V เป็นอย่างมาก
คือมีความกระชับเข้ารูปเท้าแต่ไม่ถึงขั้นบีบจนเท้าปวดนั้นเอง ในส่วนของกัดส้นเท้าส่วนตัวผมไม่เคยโดนกัดหรือเกิดแผลบริเวณส้นเท้าแต่อย่างใด แต่พี่ๆน้องๆ
ที่ผมรู้จักใส่ตัวนี้แล้วเกิดการ"กัดส้น"นั้นเกิดจากการใส่"ตรงไซย์"นั้นเอง

4.5/5คะแนน
(Nike น่าจะใส่แผ่นPoronมาให้อีกสักนิดจะได้สมน้ำสมเนื้อกับรองเท้าสายคอนโทรอย่างที่เคยใส่ให้กับCTR360)

3.Touch

Feel แรกที่ผมสามารถสัมผัสได้จากการสวมใส่ครั้งแรกคือ
1."ความเบา"ให้ตายเถอะรองเท้าสายคอนโทรอะไรนี้มีความเบาถึงขนาดOpusจัดว่ามีน้ำหนักที่แตกต่างออกไปของรองเท้าตำแหน่งผู้บัญชาเกมส่งผล
สามารถทำให้เกิดความเคลื่อนไหวที่คล่องตัวมากขึ้นเรียกได้ว่าน้ำหนักพอๆกับรองเท้าสายSpeedเลยทีเดียวเรียกได้ว่าจากที่ผมใส่Tiempo Vแล้วมา
ใส่คู่นี้วิ่งได้มันส์กว่าเดิมเยอะ
2."ความบาง"Upperของรองเท้ามีความยืดหยุ่นและบางมากถ้าเทียบกับTiempo V ที่เป็นหนังแท้ที่มีความหนาและนุ่ม ทำให้Feelในการสัมผัสบอล
ผมสามารถรู้สึกได้ถึงลูกบอลที่ผมเลี้ยงอยู่ที่เท้า,ขณะที่กำลังเดาะ,แรงส่งของลูกบอลที่เพื่อนแปรคืนมาให้ เรียกได้ว่าอารมณ์ใกล้เคียงเท้าเปล่าอยู่ไม่น้อย
3."First Touch"ทาง Nike คงจะพยาพยามสร้างส่วนนี้ให้เป็นจุดขายของ Magista Opus อย่างที่เคยทำไว้กับ CTR360ที่สร้างความประทับใจให้แก่
หลายๆคนที่เคยสัมผัส หลังจากทดลองเทคโนโลยี Microfiber Mesh ที่เป็นเทคโนโลยีหลักก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ดี ช่องว่างที่มีลักษณะเป็น เว้า-นูน
สามารถสร้างแรงเสียดทานให้กับพื้นผิวสัมผัสกับลูกบอลได้ในระดับหนึ่งแต่ก็ต้องอาศัยทักษะในการสัมผัสบอลของผู้สวมใส่เองด้วย การเลี้ยงและการ
ไปกับบอลก็สามารถทำได้ดีเนื่องจากน้ำหนักที่เบาและUpperที่มีความเสียดทานต่อลูกฟุตบอล
4.การวางปุ่ม ปุ่มที่ทางNike ได้ออกแบบมาถือว่าออกแบบได้สวยงามและสามารถใช้งานได้จริงเป็นการผสมผสานของปุ่ม ใบมีด+ปุ่มทรงกลม
จึงทำให้การรองรับน้ำหนักตัวของผู้สวมใส่ทำได้อย่างดีเยี่ยมและการวิ่งออกตัวก็จัดว่าใช้ได้ และ แกนXบริเวณพื้นรองเท้ามีความแข็งแรงสามารถ
รองรับแรงดีดได้เป็นอย่างดีส่งผลให้รองเท้าคู่นี้วิ่งได้มันส์ฝีเกือกในระดับที่ใช้ได้ในฐานะของรองเท้าที่ไม่ใช่เกิดมาเพื่อวิ่งฉีกกระชากลากเลื้อย

5/5คะแนน
(ส่วนตัวชอบFeelในการสัมผัสบอลแบบนี้)

4.Quality

เรามาดูคุณภาพ+ความคงทนของวัสดุหลังจากการใช้งานไป ประมาณ 7 สัปดาห์กันน่ะครับ

หากสังเกตจะเห็นได้ว่า โลโก้ Nike บริเวณฝ่าเท้าส่วนบน หายไปแล้วคร้าบบบบบบบ
(ทางNikeน่าจะออกแบบตราNikeให้อยู่ภายในของPebax)

Text Nike บริเวณส้นเท้าก็ไม่รอดเหมือนกัน
(ทางNikeน่าจะออกแบบตราNikeให้อยู่ภายในของPebaxเช่นกัน)

Text ชื่อรุ่น+โลโก้ เริ่มจางหาย
(เป็นเรื่องปกติประจำไปซะแล้วสำหรับ Textของบริเวณแผ่นรองด้านในที่มีการหลุดลอกแบบนี้)

ชุดพื้นบริเวณแกนXมีร่องรอยความเสียหาย
(สนามหญ้าจริงที่ผมนำไปใส่เล่นมีก้อนหินเยอะมากๆ)

หัวรองเท้ายังไม่มีการเปิดหรือปริแต่อย่างใด ถึกทนใช้ได้

สภาพของรองเท้าหลังจากใส่เล่นหญ้าจริงประมาณ2ช.ม
(สนามยังมีความชื้นอยู่น่ะครับฝนตกหนักเมื่อ2วันก่อน)

4.5/5
(รองเท้าเลอะง่ายมากใส่เตะเพียงพริบตาเดียวจากสะอาดๆตาเละคาที่)

5.Size

จัดว่าเป็นอะไรที่น่าฉงนหรือถกเถียงกันอยู่ไม่น้อยสำหรับไซย์ของเจ้า Create Attack คู่นี้ว่าสรุป ตัวเธอวว์จะ True Size , Under Size 0.5
เกิดคนที่ไม่ได้ไปลองเองซื้อOnlineไปของมาส่งหน้าบ้านแต่กับใส่ไม่ได้ต้องปาดเหงื่อน้ำตานองหน้ามาขายต่อกันอีกทอดเสียเวลากันไปออกตัวก่อนเลย
ว่าผมเองก็ไม่ได้มีโอกาสไปลองเองกับเท้าที่Shopแต่ก็ศึกษาจากบอร์ดสยามบูทเวป รีวิวทั้งใน,ต่างประเทศเพื่อนพี่น้องที่ได้ซื้อไปใส่ก็มีทั้งบอกว่า ตรงไซย์และอันเดอร์ไซย์
แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าUnder Sizeมากกว่าจึงทำให้ผมยึดประเด็นนี้เป็นหลักและเพื่อนที่เล่นบอลด้วยกันใส่ตรงไซย์สรุปว่าตอนนี้ เล็บหัวแม่เท้าหลุดไปแล้วครับ

ผมขอแนะนำว่า Nike Magista Opus Under 0.5cm เพื่อนๆ ที่อยากใส่ต้องเพิ่ม ไซย์เผื่อไปอีก 0.5เพื่อความปลอดภัยของเท้าท่านเองและทรัพย์ในกระเป๋า

ส่วนตัวแล้วผมเท้า บานประมาณ 10.5cm ยาว 255 cm ใส่รองเท้าสตั้ดจะอยู่ที่ประมาณ เบอร์ 7.5US ถ้า สำหรับMagistaผมต้องใส่ 8US  (ผมมีTiempo Vตัวรองอีกคู่ก็สามารถใส่ไซย์เดียวกันได้เลย)
(รองเท้าอาจจะมีการขยายแต่เพียงเล็กน้อยมากๆครับหลังจาก Break Inแต่จะมีความนุ่มและนิ่มของUpperที่มากขึ้น)

6.Conclusion

สรุปน่ะครับ Nike Magista Opus ถือว่าเป็นรองเท้า"ครอบจักรวาล"ขอนิยามแบบนี้ก็แล้วกันครับเพราะด้วยความที่รองเท้ามีความเป็นมิตรกับผู้สวมใส่และมีความบางเบา
หนังUpperที่เป็นหนังสังเคราะห์มีความยืดหยุ่นสูงชุดพื้นที่ออกแบบมาได้อย่างลงตัวและสามารถใช้งานได้จริงเหมาะแก่ผู้เล่นทุกตำแหน่งทุกสไตล์รองเท้าไม่ได้มีจุดเด่นไป
ในทางใดทางหนึ่งที่ชัดเจนเหมือนจะอยู่ตรงทางสายกลางมีสมดุลในตัวของมันเองก็อยู่ที่ความชอบและความพึงพอใจของผู้บริโภคเองซะมากกว่าเราอาจจะไม่ได้เห็นการโปรโมท
ของเจ้าOpusมากนักและกระแสของรองเท้าก็ดูเงียบๆเพราะไปเปิดตัวในช่วงWCผู้คนอาจจะสนใจในเกมกีฬามากกว่ารองเท้าฟุตบอลและยังมีเจ้า Obraที่เป็นตัวเรือธงของLineนี้
ใครที่ยังติดใจในFeelingของCTR360 รองเท้าคู่นี้ก็เปรียบเหมือนGenerationใหม่ที่จุติมาทดแทนรุ่นเก่าที่ได้ืำการยุบตัวลงไป แต่มาใหม่คราวนี้ คล่องแคล่วปราดเปรียวมากกว่าเดิม
ถ้าอยากจะลองความแปลกใหม่ของรองเท้าสายคอนโทร Magista Opus ก็อาจจะเป็นตัวเลือกในใจคุณก็เป็น ด้าย ย ย ย  ย ย ย  ย ย

4.5/5 คะแนน

***หมายเหตุ
-ระยะเวลาที่ได้ใช้ทดสอบ    7สัปดาห์
-ระยะเวลาในการเล่น/ครั้ง    หญ้าจริง 2ช.ม/วัน หญ้าเทียม 2ช.ม/สัปดาห์

ข้อมูลเพิ่มเติม

http://www.siamboots.com/boots-testing-nike-magista-opus.html

ความเห็นทุกอย่างมาจากความรู้สึกส่วนตัวของผมเองหากเพื่อนๆไม่เห็นด้วยก็สามารถพูดคุย
หรือโต้ตอบกันได้เลยน่ะครับหรือหากมีคำถามก็สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 12:29:55 AM โดย Draco*[1][2] » บันทึกการเข้า

mambo007
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 11:47:51 AM »

โอ้ ผมตัดสินใจสั่งซื้อ magista opus hg ตรงไซส์ไปซะแล้ว เพราะผมลองใส่ดูแล้ว มันแบงแค่ช่วงกลางระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วก้อย แต่หัวเหลือ และส่วนอื่นกระชับกำลังดี แต่พอลองเพิ่มไซส์รู้สึกด้านข้างๆมันมีช่องว่าง เลยตัดสินใจสั่งตรงไซส์ไป หวังว่ามันจะขยาย T_T
Oat_tero
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 01:17:55 PM »

ช่วยให้เพื่อนๆ พี่ๆ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเลยนะเนี่ย Grin
ปล.แอบเห็นด้วยกับเรื่องของ โลโก้ ที่ลอกหายไป Smiley เราส่งฟีดแบ็คไป เขาจะรับฟังไหมครับเนี่ย

ตามกลับมาอ่านรีวิวหลังใช้ได้เลยนะครับ เจ้าของกระทู้เขียนบอกไว้แล้ว Wink
*ขออ้างอิงคำรีวิวมาอีกทีนะครับ
"ผมขอแนะนำว่า Nike Magista Opus Under 0.5cm เพื่อนๆ ที่อยากใส่ต้องเพิ่ม ไซย์เผื่อไปอีก 0.5 เพื่อความปลอดภัยของเท้าท่านเองและทรัพย์ในกระเป๋า"
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 06:09:34 PM »

โอ้ ผมตัดสินใจสั่งซื้อ magista opus hg ตรงไซส์ไปซะแล้ว เพราะผมลองใส่ดูแล้ว มันแบงแค่ช่วงกลางระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วก้อย แต่หัวเหลือ และส่วนอื่นกระชับกำลังดี แต่พอลองเพิ่มไซส์รู้สึกด้านข้างๆมันมีช่องว่าง เลยตัดสินใจสั่งตรงไซส์ไป หวังว่ามันจะขยาย T_T

ยังไงช่วยมา รีวิวบอกความแตกต่าง เรื่อง Size,Feeling,ชุดปุ่มให้ด้วยน่ะครับ จะได้ทราบถึงความแตกต่าง ของFG,HG

ขอให้สนุกกับรองเท้าใหม่น่ะครับ  Grin

ช่วยให้เพื่อนๆ พี่ๆ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเลยนะเนี่ย Grin
ปล.แอบเห็นด้วยกับเรื่องของ โลโก้ ที่ลอกหายไป Smiley เราส่งฟีดแบ็คไป เขาจะรับฟังไหมครับเนี่ย

ตามกลับมาอ่านรีวิวหลังใช้ได้เลยนะครับ เจ้าของกระทู้เขียนบอกไว้แล้ว Wink
*ขออ้างอิงคำรีวิวมาอีกทีนะครับ
"ผมขอแนะนำว่า Nike Magista Opus Under 0.5cm เพื่อนๆ ที่อยากใส่ต้องเพิ่ม ไซย์เผื่อไปอีก 0.5 เพื่อความปลอดภัยของเท้าท่านเองและทรัพย์ในกระเป๋า"

ก็หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยน่ะครับ
ส่วนเรื่องโลโก้ แทบจะเป็นเหมือนกันทุกรุ่นเลยครับ

pangsaanstate
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 01:20:06 AM »

ขอบคุณสำหรับคลิปรีวิวครับ Embarrassed

*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:39:17 PM »

ขอบคุณสำหรับคลิปรีวิวครับ Embarrassed

มีคนชอบก็ดีใจแล้วครับ  Cheesy

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์