SiamBoots Community
เมษายน 25, 2014, 01:49:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เพิ่มขนาด
ข่าว:

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงการเล่นกล้ามในวัยที่กำลังโตจะทำให้หยุดสูงไหมครับ!!  (อ่าน 4434 ครั้ง)
กำนัน
evoSpeed 1.2
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 01:10:15 PM »

ยืนยัน ล้าน เปอร์เซนต์ ว่าการ เล่นเวทเทรนนิ่งอย่างถูกวิธี  ย้ำ ว่าอย่างถูกวิธี ไม่มีทางทำให้คุณเตี้ยแน่นอนครับ

กลับจะทำให้สูงกว่า เดิมที่ไม่ได้เล่นด้วยซ้ำ   ที่กล้าการันตี เพราะ มันได้ผลจริงกับ หลายๆคนที่เล่น

เพราะท่า เวท บางท่าทำให้เพิ่มการหลั่ง growth ฮอร์โมน มากขึ้นทำให้อัตราการเจริญเติบโตมากขึ้นด้วยครับ

ส่วนตัวมาเริ่มเล่นเวท ตอนอายุ มากแล้วจึงไม่สามารถอ้างอิงได้จาก ตัวเอง แต่ยืนยัน นั่งยันได้เลยว่า การเล่นเวท เทรนนิ่ง อย่างถูกวิธี ไม่ทำให้คุณเตี้ยแน่นอน

การเล่นเวทก่อนวัยอันควร ทำให้หยุดการเจริญเติบโตไว แน่นอนครับ
เพราะร่างกายตามข้อต่อจะรับ นน. มากจนเกินไป

เด็กที่ยังอยู่ในวัยที่กำลังเจริญเติบโต ไม่ควรเล่นเวทครับ
ควรจะ sit-up หรือ วิดพื้น เล่นกีฬาธรรมดาจะดีกว่าครับ
SiamBoots Community
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 01:10:15 PM »

"ผู้ให้การสนับสนุนเว็บไซด์"
(สนใจโฆษณาตำแหน่งนี้ ติดต่อทาง pm)
buckhum_noy
evoSpeed 3.2
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 03:09:34 PM »

การออกกำลังมันมี 2 แบบ แบบแรกเรียกว่า แอร์โรบิค คือการออกกำลังกายแบบต่อเนื่อง อีกแบบเรียกว่า อันแอร์โรบิค คือการออกกำลังเป็นเซ็ต (จำพวกเล่นเวทเทรนนิ่งนี่แหละ หรือว่าเล่นกล้าม )

การเล่นกล้ามที่เราเรียกกันนั้น เป็นการออกกำลังกายประเภทสร้างกล้ามเนื้อ ลองนึกง่ายๆนะครับ ระหว่างแขนกับขา ขาเรารับน้ำหนักทั้งตัว มันก็เลยทำให้ขาของเรามีกล้ามเนื้อที่ใหญ่กว่าแขน ชัดปะ

เคยอ่านเจอนะว่าเล่นกล้ามมันช่วยเร่งให้ โกรทฮอโมน อะไรเนี่ยแหละในร่างกายเจริญเติบโต
Chakrapong
Siamboots Super Seller
evoSpeed 1.2 SL
*

Gold Member

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:02:27 PM »

ยืนยัน ล้าน เปอร์เซนต์ ว่าการ เล่นเวทเทรนนิ่งอย่างถูกวิธี  ย้ำ ว่าอย่างถูกวิธี ไม่มีทางทำให้คุณเตี้ยแน่นอนครับ

กลับจะทำให้สูงกว่า เดิมที่ไม่ได้เล่นด้วยซ้ำ   ที่กล้าการันตี เพราะ มันได้ผลจริงกับ หลายๆคนที่เล่น

เพราะท่า เวท บางท่าทำให้เพิ่มการหลั่ง growth ฮอร์โมน มากขึ้นทำให้อัตราการเจริญเติบโตมากขึ้นด้วยครับ

ส่วนตัวมาเริ่มเล่นเวท ตอนอายุ มากแล้วจึงไม่สามารถอ้างอิงได้จาก ตัวเอง แต่ยืนยัน นั่งยันได้เลยว่า การเล่นเวท เทรนนิ่ง อย่างถูกวิธี ไม่ทำให้คุณเตี้ยแน่นอน

การเล่นเวทก่อนวัยอันควร ทำให้หยุดการเจริญเติบโตไว แน่นอนครับ
เพราะร่างกายตามข้อต่อจะรับ นน. มากจนเกินไป

เด็กที่ยังอยู่ในวัยที่กำลังเจริญเติบโต ไม่ควรเล่นเวทครับ
ควรจะ sit-up หรือ วิดพื้น เล่นกีฬาธรรมดาจะดีกว่าครับ

ผมไม่แน่ใจว่าคุณกำนันได้อ่าน ตรงคำว่าถูกวิธี หรือเปล่า นะครับ

ทุกอย่างไม่ได้มีแง่ + เสมอไป ต้องทำตามวิธีการอย่างถูกต้องและเหมาะสมเสมอ

ส่วนตัวผมไม่ได้แนะนำให้เด็กอายุ 13-14 ปี ไปอัดกับลูกเหล็ก อย่างบ้าคลั่ง

แต่จะบอกว่าเล่นไม่ได้เลยหรือ ก็คงไม่ใช่  แต่เล่น เพื่อรักษาความสมดุลของ กล้ามเนื้อเอาไว้ ใช้เท่าที่จำเป็น 

การเวทเทรนนิ่ง ไม่จำเป็นจะต้อง อัดกับลูกเหล็ก น้ำหนักมากๆ  เพียงแค่คุณ จัดระเบียบร่างกายของคุณให้ดีระหว่างเล่น คุณก็จะได้ประโยชน์เหมือนๆกัน

ส่วนไอ้การหยุดโต หน่ะมันไม่มีหรอกครับ มนุษย์เราหยุดโต ก็ต่อเมื่ออายุ 22-24 ปีขึ้นไปเท่านั้น

ส่วนเรื่องไขข้อ รับน้ำหนัก ถ้าคุณไม่กินสารอาหาร ร่างกายไม่โต แต่เล่นอย่างหนัก  มันก็เป็นเหตุเป็นผลอยู่แล้วที่มันจะเสื่อม ถูกไหมครับ?

ถ้าจะไม่เจริญเติบโต ก็เนื่องมากจาก ได้รับสารอาหารไม่เพียงพอที่จะไปทำให้มันพัฒนามากกว่าครับ 

นักเพาะกาย หากเอาแต่เล่น แต่ไม่กิน สารอาหารที่มีประโยชน์ เค้าก็กล้ามไม่โต ครับ ไม่ใช่ว่า เสกได้จากฟ้า กินจากน้ำฝนแล้วจะได้กล้าม 

ป.ล.  ถ้าคำพูดของผมไปก้าวก่าย ทำให้ แคลงใจก็ขออภัยด้วย แต่เนื่องจากยังมีคนอีกมากที่เข้าใจผิดๆ เกี่ยวกับการเพาะกาย จึงอยากบอกให้ทราบกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2010, 04:04:09 PM โดย Chakrapong » บันทึกการเข้า

C.L Soccer & Accessroy @Siamboots.com

Contact Number : 089-114-7289 ณัฐ
Line ID : Limrat.9
Th!nKiDz
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:16:25 PM »

เห็นทุกคนเข้าใจว่าผมจะไปยกน้ำหนักหมดเลย

ผมจะใช้ท่า Sit Up ครับ ไม่ได้ใช้ WEight 

CAMPANO234[โคป่ะเเหนม]
buckhum_noy
evoSpeed 3.2
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:31:30 PM »

ข้อมูลที่บอกมาเอาที่ไหนมาอ้างอิงครับ พวกข้อต่อตามร่างกายต่างๆมันจะมีผลกับพวกผู้เล่นที่อายุเยอะนะครับ เวลาเล่นเวทหรือว่าฝึกกล้ามเนื้อสำคัญที่สุดคือท่าทางในการออกกำลัง

ควรจัดท่าทางในการเล่นให้ถูกต้อง เพราะว่าการเล่นกับน้ำหนักจะมีผลทำเกิดอาการบาดเจ็บกล้ามเนื้อได้ ผู้เล่นที่เพิ่งหัดเล่นใหม่ๆก็ควรที่จะเริ่มที่น้ำหนักน้อยๆไปก่อน ไม่ใช่ว่ามาใหม่แต่ว่าโชวพาว

ข้อมูลมันเยอะครับ ขี้เกียจไปเปิดหนังสือเอามาอ้างอิง แต่ข้อมูลที่คุณอ้างมานั้น อย่าว่ากันเลยนะครับ เรื่องแบบนี้อย่าเอาทัศนคติตัวเองไปชี้วัดว่าถูกหรือผิด แต่ว่าเรื่องแบบเป็นเรื่องวิทยาศาสตร์

@_Golffy_@
evoSpeed 1.2
*

Blue Lion เทพแห่งเกาะอังกฤษ

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:46:15 PM »

ไม่น่าจะมีผลครับ เพราะว่ากล้ามเนื้อกับส่วนสูงของกระดูกไม่เกี่ยวกัน

เล่นกล้ามก็ต้องกินนม

Th!nKiDz
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 05:03:13 PM »

อยากจะบอกว่าที่ผมมาถามนี่เพราะว่าเหมือนเคยได้ยินมาว่า

Calcium ที่จะเอาไปใช้ในการเพิ่มความสูง จะถูกนำมาใช้เพื่อสร้างกล้มเนื้ออะครับ
  Smiley Smiley

ทีมงานกระชากซิง
*

คนมันจะเลว ให้ทำดีคงลำบาก...

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 05:19:29 PM »

เห็นทุกคนเข้าใจว่าผมจะไปยกน้ำหนักหมดเลย

ผมจะใช้ท่า Sit Up ครับ ไม่ได้ใช้ WEight 

เรื่องมากจริงไอ้เด็กนี่....

ความรักมันเศร้า เหล้ามันจึงหวาน...เพราะรักมันขมทั้งปี เหล้าจึงหวานทั้งชาติ
Khate Matsushima
*

LOVE WILL KEEP US ALIVE

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 05:34:07 PM »

อยากจะบอกว่าที่ผมมาถามนี่เพราะว่าเหมือนเคยได้ยินมาว่า

Calcium ที่จะเอาไปใช้ในการเพิ่มความสูง จะถูกนำมาใช้เพื่อสร้างกล้มเนื้ออะครับ

คือในวัยของท่านน้องเนี่ย อย่าไปออกกำลังกายอะไรหักโหมแบบที่มันส่งผลกระทบต่อการเจริญเติบโตต่อกระดูกก็แล้วกัน
เช่นอยากบริหารต้นขา ให้หลีกเลี่ยงท่าที่แบกบาร์เบล ไว้บนไหล่แล้วลุกนั่ง
ซิทอัพสร้างซิกแผ็กได้ วิดพื้นสร้างกล้ามเนื้อหัวไหล่หน้าอกได้ แต่ก็อย่าไปหักโหมมาก โอเค๊  Wink

Th!nKiDz
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 05:37:40 PM »

คือในวัยของท่านน้องเนี่ย อย่าไปออกกำลังกายอะไรหักโหมแบบที่มันส่งผลกระทบต่อการเจริญเติบโตต่อกระดูกก็แล้วกัน
เช่นอยากบริหารต้นขา ให้หลีกเลี่ยงท่าที่แบกบาร์เบล ไว้บนไหล่แล้วลุกนั่ง
ซิทอัพสร้างซิกแผ็กได้ วิดพื้นสร้างกล้ามเนื้อหัวไหล่หน้าอกได้ แต่ก็อย่าไปหักโหมมาก โอเค๊  Wink

เข้าใจเเล้วครับ 

โอเคได้คำตอบเเล้ว

สรุปคือ Sit Up ได้ เเต่ย่ามากเกินไป  Smiley

Ataku
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 05:46:14 PM »

ไม่รู้สิ พี่เคยแต่บริหารกล้ามตูด   Tongue
Chakrapong
Siamboots Super Seller
*

Gold Member

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:11:42 PM »

เข้าใจเเล้วครับ 

โอเคได้คำตอบเเล้ว

สรุปคือ Sit Up ได้ เเต่ย่ามากเกินไป  Smiley

แคลเซียม ไม่ได้ใช้สร้างกล้ามเนื้อครับน้องแค้มป์ 

โปรตีนครับ ที่เป็นส่วนประกอบหลัก  แคลเซียม ต่อวันที่วัยกำลังโตอย่างน้องแค้มป์ต้องใช้นั้นก็อีกเรื่องนึง ถ้ามากเกินไปร่างกายก็จะขับออกเหมือนกัน

แต่การที่จะเจริญเติบโตได้ดี  วิตามินต่างๆก็สมควรจะกินนะครับ ไม่ว่าจะจากอาหารที่กิน หรือเป็น วิตามินเสริมนอกเหนือจากมื้ออาหาร

ไม่ต้องคิดมากครับว่าควรกินอะไร กินให้ครบ เลยครับ  C B1 B2 B6 B12 ธาตุเหล็ก แคลเซียม แร่ธาตุทั้งหลาย

ส่วนเรื่องกล้ามท้อง พี่เข้าใจว่าแค้มป์อยากมี six pack ใช่ไหม?  ถ้าใช่ พี่อยากบอกให้ใจเย็นๆ พี่คิดว่าน้องแค้มป์ไม่ใช่คนอ้วนอะไร เล่นๆไปก็จะมีขึ้นมาเอง sit up หน่ะ

จริงๆ กล้ามท้องจะชัดก็ต่อเมื่อ ไขมันบริเวณ ส่วนท้องมีน้อย มันก็จะชัดขึ้นมาเอง ( ซึ่งพี่ทำไม่ได้ เพราะ ถ้าไม่กินแล้วไม่มีแรง จะเล่นเวท ) 

อย่างพวกที่จะแข่ง เค้าก็จะคุมอาหาร  ซึ่งพี่ว่ามันไม่เหมาะกับ วัยกำลังโตอย่าง แค้มป์ อยากให้กิน อาหารที่มีประโยชน์อะไรก็ได้กินไปเถอะ  นมก็กิน

แล้วยิ่งออกกำลังกาย ด้วย พี่ว่าน่าจะได้ผลดี ตามที่มันควรจะเป็นอยุ่แล้ว

C.L Soccer & Accessroy @Siamboots.com

Contact Number : 089-114-7289 ณัฐ
Line ID : Limrat.9
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์