SiamBoots Community
ตุลาคม 23, 2014, 07:21:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เพิ่มขนาด
ข่าว:

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกันชื้น !!!  (อ่าน 4759 ครั้ง)
. . . . .
Magista Onda Jr.
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:27:06 PM »

คือมีข้อมูลมาฝากครับแต่บางคนอาจจะทราบแล้ว โดยเฉพาะพวกเล่นกล้องน่าจะรู้

เรื่องซองกันชื้น(ที่ฮิตๆกันคงได้มาจากซองขนมพวก โดโซะ) ที่เรา ๆ ท่าน ๆ ชอบใส่ไว้กับรองเท้าอะครับ มันมีอายุการใช้งานของมันนะครับ ถ้าเราใส่ซองเดิมนานเกินไปจากที่มันจะดูดความชื้นมันจะกลายเป็นคายความชื้นที่มันเคยดูดไปออกมานะครับ เพราะฉะนั้นหมั่นเปลี่ยนกันหน่อยนะครับ ทางที่ดีอย่าใช้จากที่มาจากซองขนมครับเพราะมันค่อนข้างจะเสื่อมแล้ว
แนะนำให้ซื้อจากร้านขายอุปกรณ์การศึกษาอะครับ พวกศึกษาภัณฑ์(ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่านะ) แล้วเราจะดูได้ง่ายขึ้นด้วยว่ามันเสื่อมรึเปล่า เพราะเราจะเห็นเม็ดเจลของมันแรก ๆ มันจะเป็นสีน้ำเงินพอมันเสื่อมมันจะกลายเป็นสีใสๆออกชมพูครับ อันนั้นคือมันเริ่มจะคายความชื้นกลับมาละก็ให้เราทำการเปลี่ยนครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ  Smiley
SiamBoots Community
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:27:06 PM »

"ผู้ให้การสนับสนุนเว็บไซด์"
(สนใจโฆษณาตำแหน่งนี้ ติดต่อทาง pm)

JOKERMAN
Magista Obra
*

@ไม่เท่ห์ แต่มีแดก@

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:28:15 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้

ขอบคุณมากครับ

0o_Akira_o0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:29:11 PM »

ขอบคุณมากครับ   Grin Grin Grin

[มัก][เลาะ]
*

*~อย่าทำตัวน่ารำคาญได้มั้ย~*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:29:43 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  Grin Grin

เล่นไม่เก่ง~เน้นอุปกรณ์
Magista Orden
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:35:28 PM »

เรื่องซองกันชื้นเนี่ย มันต้องใช้ร่วมกับกล่องที่อากาศเข้าไปไม่ได้ครับ  Sad
ถ้าใส่ในกล่องธรรมดาอากาศถ่ายเท มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ   Undecided
เปรียบเทียบกรณีเดียวกับการใส่สารกันชื้นในกระเป๋ากล้องครับ   Wink
. . . . .
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:41:06 PM »

เรื่องซองกันชื้นเนี่ย มันต้องใช้ร่วมกับกล่องที่อากาศเข้าไปไม่ได้ครับ  Sad
ถ้าใส่ในกล่องธรรมดาอากาศถ่ายเท มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ   Undecided
เปรียบเทียบกรณีเดียวกับการใส่สารกันชื้นในกระเป๋ากล้องครับ   Wink

จะเรียกว่าไม่มีประโยชน์ก็ไม่ถูกนะครับเพราะผมลองดูกับกล่องรองเท้าแล้วมันก็สามารถดูดความชื้นเข้าไปได้เหมือนกันแต่อาจไม่ 100 % เท่ากับใส่กล่องสูญญากาศ แต่ก็คงดีกว่าไม่ใส่เลยครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:48:45 PM »

จะเรียกว่าไม่มีประโยชน์ก็ไม่ถูกนะครับเพราะผมลองดูกับกล่องรองเท้าแล้วมันก็สามารถดูดความชื้นเข้าไปได้เหมือนกันแต่อาจไม่ 100 % เท่ากับใส่กล่องสูญญากาศ แต่ก็คงดีกว่าไม่ใส่เลยครับ

ครับผมว่าอาจจะให้ผลไม่เท่ากับกล่องแบบปิด(อากาศเข้าไม่ได้) Wink
แต่ว่า สารกันชื้นจะหมดอายุเร็วมาก และเราจะไม่สามารถควบคุมความชื้นได้ครับ
ผมไม่แน่ใจว่า ความชื้นในอุณหภูมิห้องจะมีผลเสียกับรองเท้าหรือไม่  Smiley
แต่ถ้า ใส่เยอะไป ความชื้นต่ำ เนี่ยอาจมีผลกับวัสดุต่าง ๆ ได้ครับ  >Sad >Sad
แต่ถ้าใครจะซื้อแนะ ซื้อที่ศึกษาภัณฑ์ครับ จะเป็นเม็ดสีฟ้า ๆ
พอเสื่อมสภาพแล้ว จะกลายเป็นสีม่วงครับ   Kiss
รู้สึกว่า จะไม่กี่ตังค์ เอง หรือจะไปดูเว๊ปนี้ก็ได้ครับ
http://www.dud-d.com/  เค้าส่งถึงที่  Grin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:51:33 PM »

ใครจะซื้อมาใช้  :Smiley
แนะนำให้ซื้อ แบบ 500 กรัม   Wink
แล้วมาแบ่งใช้ถุงยา แล้วเจาะรู เอา   Cheesy
จะประหยัดกว่าครับ   Grin
ac-di-sol
Magista Onda
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:52:36 PM »

มันคือ silica gel ครับ ถ้าเปลี่ยนจากสีน้ำ้เงินเป็นสีชมพูแสดงว่าดูดความชื้นไปอิ่มตัวแล้ว ต้องเอาไปตากแดด หรือ เข้าตู้อบ เพื่อไล่ความชื้น ก็นำกลับมาใช้ได้แล้วครับ ในทางอุตสาหกรรม เขา เอาไว้ใส่กันชื้นให้ผลิตภัณฑ์ อาหาร หรือยา ในภาชนะบรรจุครับ แต่มันทานไม่ได้น่ะครับใครมีเด็กเล็กๆในบ้าน ระวังน่ะครับ...อันตรายถึงชีวิตหากทานเข้าไป ตอนเรียน ผมใช้ดูดความชื้น ในตู้ Desicator เพื่อควบคุมความชื้นของสารเคมีตอนทำแล็บ ครับ ดังนั้น เอามาใส่ในรองเท้า มันต้องดูดเท้า เรา เอ้ย ไม่ใช่ ดูดความชื้น ที่เกิดจากเหงื่อได้แน่นอนครับ confirm แต่อาจต้องใช้ในปริมาณที่เหมาะสม คือ เยอะ กว่าที่ใส่มากับขนมไหว้พระจันทร์ ซึ่งมีมาแค่ซองเล็กๆซองเดียวเอง
จานบีม คนซ่อมนาฬิกาเสธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:55:30 PM »

Grin Grin

*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:01:27 PM »

มันคือ silica gel ครับ ถ้าเปลี่ยนจากสีน้ำ้เงินเป็นสีชมพูแสดงว่าดูดความชื้นไปอิ่มตัวแล้ว ต้องเอาไปตากแดด หรือ เข้าตู้อบ เพื่อไล่ความชื้น ก็นำกลับมาใช้ได้แล้วครับ ในทางอุตสาหกรรม เขา เอาไว้ใส่กันชื้นให้ผลิตภัณฑ์ อาหาร หรือยา ในภาชนะบรรจุครับ แต่มันทานไม่ได้น่ะครับใครมีเด็กเล็กๆในบ้าน ระวังน่ะครับ...อันตรายถึงชีวิตหากทานเข้าไป ตอนเรียน ผมใช้ดูดความชื้น ในตู้ Desicator เพื่อควบคุมความชื้นของสารเคมีตอนทำแล็บ ครับ ดังนั้น เอามาใส่ในรองเท้า มันต้องดูดเท้า เรา เอ้ย ไม่ใช่ ดูดความชื้น ที่เกิดจากเหงื่อได้แน่นอนครับ confirm แต่อาจต้องใช้ในปริมาณที่เหมาะสม คือ เยอะ กว่าที่ใส่มากับขนมไหว้พระจันทร์ ซึ่งมีมาแค่ซองเล็กๆซองเดียวเอง

ผู้มีประสบการณ์  Grin Grin
แต่ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ว่าปริมาณที่เหมาะสม ต้องใช้เท่าไรครับ  Huh?
เพราะในบริเวณที่อากาศถ่ายเทได้ ความชื้น มีตลอดเวลา ดูดยังไงก็ไม่หมด  :'(
ผมเปรียบเทียบจากกรณีเดียวกับ น้า น้า เล่นกล้องทั้งหลายที่เคยแนะนำไว้อ่ะครับ  :Smiley
janovaz`
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:12:11 PM »

โอ้ว

ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ

Cheesy

Mam@man
*

Sexy Football

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:25:43 PM »

ความรู้แน่นปึก  Grin

ปวดหัวเลย  >Sad

เอาเป็นว่ารองเท้าพัง ก็ซื้อมันใหม่ซะเลย  :Smiley

~My Boots~ : )

ac-di-sol
Magista Onda
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:26:23 PM »

ในความคิดผม คือ รองเท้า ทุกคู่ มันเป็นรองเท้าที่ออกแบบมาเพื่อ รองรับ กับความชื้นจากเหงื่อได้อยู่แล้ว(ในเวบนี้เห็นรองเท้าแต่ละคู่ ไฮโซมาก) แต่ถ้าใครเหงื่อเยอะกว่าปกติ หรือ เล่นตากฝนก็อาจทำให้รองเท้าเปียกแฉะ อับชื้น หากปล่อยทิ้งไว้ี้ก็ขึ้นรา และทำให้รองเท้ามีอายุการใช้งานสั้นลงโดยอาจขาดง่ายขึ้น แต่ถ้าหากคลายเชือกออก ดึงลิ้นรองเท้า ออกมา ปล่อยทิ้งไว้ในที่อากาศถ่ายเทได้สะดวก หรือเป่าพัดลม แต่ห้ามตากแดด มันก็น่าจะแห้งเหมือนกัน น่ะครับ แต่ถ้าอยากใส Silica gel จริงๆ ก็ รองเท้าข้างนึง ก็ใส่ ประมาณ 1 ซองยาขนาดใหญ่ หรือใครเคยทานขนม ชินมัย ก็จะมีใส่Silica gel ภายในห่อขนม มา 1 ซอง ผมว่าซองขนาดนั้นรองเท้า 1 ข้าง ก็น่าจะ OK แล้วครับผม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:41:19 PM »

ในความคิดผม คือ รองเท้า ทุกคู่ มันเป็นรองเท้าที่ออกแบบมาเพื่อ รองรับ กับความชื้นจากเหงื่อได้อยู่แล้ว(ในเวบนี้เห็นรองเท้าแต่ละคู่ ไฮโซมาก) แต่ถ้าใครเหงื่อเยอะกว่าปกติ หรือ เล่นตากฝนก็อาจทำให้รองเท้าเปียกแฉะ อับชื้น หากปล่อยทิ้งไว้ี้ก็ขึ้นรา และทำให้รองเท้ามีอายุการใช้งานสั้นลงโดยอาจขาดง่ายขึ้น แต่ถ้าหากคลายเชือกออก ดึงลิ้นรองเท้า ออกมา ปล่อยทิ้งไว้ในที่อากาศถ่ายเทได้สะดวก หรือเป่าพัดลม แต่ห้ามตากแดด มันก็น่าจะแห้งเหมือนกัน น่ะครับ แต่ถ้าอยากใส Silica gel จริงๆ ก็ รองเท้าข้างนึง ก็ใส่ ประมาณ 1 ซองยาขนาดใหญ่ หรือใครเคยทานขนม ชินมัย ก็จะมีใส่Silica gel ภายในห่อขนม มา 1 ซอง ผมว่าซองขนาดนั้นรองเท้า 1 ข้าง ก็น่าจะ OK แล้วครับผม

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ที่ว่า รองเท้ามันออกแบบให้รับความชื้นได้ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว   Wink
ขนาดฝนตก สนามเปียก ยังเตะกันโครม ๆ  เพียงแต่เตะแล้วทำให้แห้ง เร็วที่สุด    Cheesy :
ตามวิธีที่คุณ ac-di-sol บอก  Grin  Grin
คงไม่ต้องกังวัลเรื่องความชื้น หรือ ขึ้นราแล้วครับ    Embarrassed
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์