ตารางฝึกเล่นบอลคนเดียวของผมใช้ได้มั้ยครับ

<< < (6/9) > >>

Ball.Mini:
อ้างจาก: sudi ที่ มิถุนายน 27, 2011, 05:42:49 AM

อ้างจาก: theballzaa ที่ มิถุนายน 26, 2011, 04:16:13 PM

ฝึกทุกวัน วันละหลายชั่วโมง จนตอนนี้ปวดง่ามขา (เพราะเดาะบอล) มากๆ เลยครับ  onion1

เป้าหมายคืออะไรครับ ถ้าอยากให้ชินกับบอลเร็วขึ้นไม่ต้องถึงขนาดนั้นนะครับ แต่ถ้าอยากจะเดาะเก่งๆ อันนั้นไม่ผิดครับ
เราต้องเข้าใจว่าเราจะฝึกอะไร วันล่ะประมาณเท่าไหร่ ใช้เวลาขนาดไหนต่อการฝึกแต่ล่ะอย่าง และสำคัญมาก สำหรับผู้เริ่มใหม่ควรให้เวลาซัก 1 - 2 เดือนเป็นอย่างน้อยในการฝึกเริ่มต้นนะครับ ไม่ต้องหักโหมจนเกินร่างกายเราทนได้ เพราะมันไม่ใช่ผลดีจริง ๆ
อันนี้ผมขออนุญาตแก้ไขนะครับ... ผมเคยแนะนำว่าการสร้างความคุ้นเคยกับบอลที่รวดเร็วที่สุด คือ การเดาะบอล แต่กลับกลายเป็นว่าคนที่เริ่มเล่นบอล เข้าใจว่าต้องเดาะบอลอย่างเดียวซะงั้น อันนี้ผมไม่ได้โทษใครนะครับ น่าจะเกิดจากการสื่อความหมายของผมเองที่ไม่ชัดเจน

เอาง่ายๆ นะครับ 1 วันผมฝึกฟุตบอล 2 ชั่วโมงครึ่ง การเดาะบอลควรจะประมาณซัก 15 - 20 นาที แล้วนอกนั้นเป็นส่วนของการฝึกอื่น ๆ เช่นการฝึกกล้ามเนื้อ ความคล่องตัว การรับ-ส่งบอล การยิงประตู และการเล่นเป็นทีม ตบท้ายด้วยการวอร์มดาวน์ ยังงี้จะดีกว่านะครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  :)

อ๋อ ผมอยากเดาะบอลเก่งด้วย ผมตั้งเป้าไว้วันละ 10 น่ะครับเพราะตอนนี้เดาะแบบธรรมดาได้ 4-5 ครั้งเอง
ถ้าได้ 10 ก็จะหยุด แต่เดาะบอลนี่จะทำหลังจากการ ฝึกแปลูกอัดกำแพง - วิ่งแล้ว อะไรพวกนี้น่ะครั

bankpeera:
ตัวเล็กๆแบบนี้
เพิ่มการแตะบอลซ้าย ขวา สลับไปมาให้คล่อง
แล้วก้การอยู่กับบอลด้วยก้ดีครับ
เล็กๆ จี๊ดๆ ปรี๊ดๆ ซอย ฉับ ฉับ ฉับ แบบนี้
อนาคตเมสซี่แน่นอน
ปล. ถ้ามีโอกาสควรออกไปสัมผัสสนามจริง เล่นทีม ก้ดีครับ จะได้ลองนำสิ่งที่ฝึกซ้อมมา
มาใช้ให้เกิดประโยชน์ เราจะได้รู้ตัวเราว่ายังขาดอะไร ต้องปรับปรุงอะไรบ้างครับ
 onion9 onion9

Ball.Mini:
อ้างจาก: bankpeera ที่ มิถุนายน 30, 2011, 07:29:23 PM

ตัวเล็กๆแบบนี้
เพิ่มการแตะบอลซ้าย ขวา สลับไปมาให้คล่อง
แล้วก้การอยู่กับบอลด้วยก้ดีครับ
เล็กๆ จี๊ดๆ ปรี๊ดๆ ซอย ฉับ ฉับ ฉับ แบบนี้
อนาคตเมสซี่แน่นอน
ปล. ถ้ามีโอกาสควรออกไปสัมผัสสนามจริง เล่นทีม ก้ดีครับ จะได้ลองนำสิ่งที่ฝึกซ้อมมา
มาใช้ให้เกิดประโยชน์ เราจะได้รู้ตัวเราว่ายังขาดอะไร ต้องปรับปรุงอะไรบ้างครับ
 onion9 onion9

ลงทีมเตะกับเพื่อน 5-7 คน เวลาเสาร์-อาทิตย์น่ะครับ  :)

FG-Jacook-FG:
แค่ความตั้งใจก็เจ๋งแล้วครับ ขอยกย่องครับ
กีฬาไม่มีขอบเขต จริงๆ

LittleFooT@10:
อย่าลืม ซ้อมทีมเยอะๆ ด้วยละครับ

เคยได้ยิน หมูสนามจริง  สิงห์สนามซ้อม ไหม มันคืือเรื่องจริง

onionb onionb onionb onionb onionb

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว